Baeksang Arts Awards 2021

เปิดลิสต์นักแสดงที่มีชื่อผู้เข้าชิง ออสการ์เกาหลี Baeksang Arts Awards 2021

Baeksang Arts Awards 2021
Baeksang Arts Awards 2021

สำหรับใครที่เป็นแฟนซีรีส์และภาพยนตร์เกาหลีคงต้องไม่พลาดตามติดงานนี้กันอย่างแน่นอนสำหรับ Baeksang Arts Awards 2021 งานประกาศรางวัลที่ครอบคลุมทั้งวงการละคร วงการภาพยนตร์ และละครเวที ตัดสินโดย 40 คณะกรรมการที่ยุติธรรมและเข้มงวดที่สุด จากผู้เชี่ยวชาญและตัวแทนอุตสาหกรรมบันเทิงเสมือนว่าเป็นรางวัลออสการ์ของวงการบันเทิงเกาหลีใต้ โดยผลงานที่มีรายชื่อเข้าชิงจะถูกคัดเลือกในระยะเวลาที่กำหนด ตั้งแต่ 1 พ.ค.2563-11 เม.ย.2564

เปิดรายชื่อนักแสดงที่มีชื่อเข้าชิง ออสการ์เกาหลี Baeksang Arts Awards 2021

รางวัลละครยอดเยี่ยม (Best Drama)

  • JTBC “Beyond Evil”
  • tvN “It’s Okay to Not Be Okay”
  • tvN “Flower of Evil”
  • tvN “My Unfamiliar Family”
  • Netflix “Extracurricular”

Best Drama

รางวัลรายการวาไรตี้ยอดเยี่ยม (Best Variety Show)

  • KakaoTV “March of the Ants”
  • MBC “How Do You Play?”
  • JTBC “Sing Again”
  • tvN “You Quiz on the Block”
  • SBS “Legendary Stage Archive K”

Best Variety Show

 รางวัลเพื่อการศึกษายอดเยี่ยม (Best Educational Show)

  • EBS “Architectural Exploration – House Season 3”
  • SBS “The Story of That Day In Which The Tail Bites The Tail” (literal title)
  • KBS “Archive Project – Modern Korea 2”
  • JTBC “Differential Class”
  • SBS “Battle of the Century: AI vs Human”

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Kim Soo Hyun – tvN “It’s Okay to Not Be Okay”
  • Song Joong Ki – tvN “Vincenzo”
  • Shin Ha Kyun – JTBC “Beyond Evil”
  • Uhm Ki Joon – SBS “The Penthouse”
  • Lee Joon Gi – tvN “Flower of Evil”

Best Actor

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Kim So Yeon – SBS “The Penthouse”
  • Kim So Hyun – KBS 2TV “River Where the Moon Rises”
  • Seo Ye Ji – tvN “It’s Okay to Not Be Okay”
  • Shin Hye Sun – tvN “Mr. Queen”
  • Uhm Ji Won – tvN “Birthcare Center”

Best Actress

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Kim Seon Ho – tvN “Start-Up”
  • Kim Ji Hoon – tvN “Flower of Evil”
  • Oh Jung Se – tvN “Its’s Okay to Not Be Okay”
  • Lee Hee Joon – tvN “Mouse”
  • Choi Dae Hoon – JTBC “Beyond Evil”

Best Supporting Actor

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Park Ha Sun – tvN “Birthcare Center”
  • Shin Eun Kyung – SBS “The Penthouse”
  • Yeom Hye Ran – OCN “The Uncanny Counter”
  • Jang Young Nam – tvN “It’s Okay to Not Be Okay”
  • Cha Chung Hwa – tvN “Mr. Queen”

Best Supporting Actress

รางวัลหน้าใหม่ชายยอดเยี่ยม (Best New Actor)

  • Kim Young Dae – SBS “The Penthouse”
  • Na In Woo – KBS 2TV “River Where the Moon Rises”
  • Nam Yoon Su – Netflix “Extracurricular”
  • Song Kang – Netflix “Sweet Home”
  • Lee Do Hyun – JTBC “18 Again”

Best New Actor

รางวัลหน้าใหม่หญิงยอดเยี่ยม (Best New Actress)

  • Kim Hyun Soo – SBS “The Penthouse”
  • Park Gyu Young – Netflix “Sweet Home”
  • Park Ju Hyun – Netflix “Extracurricular”
  • Lee Joo Young – OCN “Times”
  • Choi Sung Eun – JTBC “Beyond Evil”

Best New Actress

รางวัลพิธีกรชายยอดเยี่ยม (Best Male Entertainer)

  • Moon Se Yoon – KBS 2TV “2 Days and 1 Night,” Comedy TV “Delicious Guys”
  • Shin Dong Yup – KBS 2TV “Immortal Song,” SBS “My Ugly Duckling”
  • Yoo Jae Suk – MBC “How Do You Play?,” tvN “Sixth Sense”
  • Lee Seung Gi – SBS “Master in the House,” Netflix “Busted Season 3”
  • Jo Se Ho – tvN “Yoo Quiz on the Block”

Best Male Entertainer

รางวัลพิธีกรหญิงยอดเยี่ยม (Best Female Entertainer)

  • Kim Sook – MBC “Where Is My Home,” KBS joy “Love Naggers“
  • Song Eun Yi – JTBC “Nice Alone,” KBS 2TV “Problem Child in House”
  • Jang Do Yeon – MBC “I Live Alone” (“Home Alone“), JTBC “Don’t Be the First One!”
  • Jaejae – JTBC “Nice Alone,” TVING “Girls’ High School Mystery Class”
  • Hong Hyun Hee – MBC “The Manager,” Channel A “My Golden Kids”

Best Female Entertainer

รางวัลภาพยนตร์

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film)

  • “Moving On”
  • “Deliver Us from Evil”
  • “Samjin Company English Class”
  • “Voice of Silence”
  • “The Book of Fish”

Best Film

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)

  • Byun Yo Han – “The Book of Fish”
  • Sol Kyung Gu – “The Book of Fish”
  • Yoo Ah In – “Voice of Silence”
  • Lee Jung Jae – “Deliver Us from Evil”
  • Jo Jin Woong – “Me and Me”

Best Actor

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)

  • Go Ah Sung – “Samjin Company English Class”
  • Kim Hye Soo – “The Day I Died: Unclosed Case”
  • Moon So Ri – “Three Sisters”
  • Ye Soo Jung – “An Old Lady”
  • Jeon Jong Seo – “The Call”

Best Actress

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)

  • Goo Gyo Hwan – “Peninsula”
  • Park Sung Min – “Deliver Us from Evil”
  • Shin Jung Geun – “Steel Rain 2: Summit”
  • Yoo Jae Myung – “Voice of Silence”
  • Heo Joon Ho – “Innocence”

Best Supporting Actor

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)

  • Kim Sun Young – “Three Sisters”
  • Bae Jong Ok – “Innocence”
  • Lee Re – “Peninsula”
  • Esom – “Samjin Company English Class”
  • Lee Jung Eun – “The Day I Died: Unclosed Case”

Best Supporting Actress

รางวัลนักแสดงหน้าใหม่ชายยอดเยี่ยม (Best New Actor)

  • Kim Do Yoon – “Peninsula”
  • Ryu Soo Young – “Steel Rain 2: Summit”
  • Park Seung Joon – “Moving On”
  • Lee Bong Geun – “The Singer”
  • Hong Kyung – “Innocence”

Best New Actor

รางวัลนักแสดงหน้าใหม่หญิงยอดเยี่ยม (Best New Actress)

  • Park So Yi – “Deliver Us From Evil”
  • Shin Hye Sun – “Innocence”
  • Jang Yoon Joo – “Three Sisters”
  • f(x)’s Krystal – “More Than Family”
  • Choi Jung Woon – “Moving On”

Best New Actress

ทั้งนี้งานประกาศรางวัลจะมีขึ้นในวันที่ 13 พฤษภาคม 2564 ผ่านทางช่อ JTBC เวลา 23.00 น. (เวลาประเทศไทย)


ข้อมูลจาก entertain.naver.com

Praew Recommend

keyboard_arrow_up