ความสำเร็จ ต่อ-ธนภพ! ซิวนำชายยอดเยี่ยม นาฏราช ครั้งที่ ๙

ประกาศผลงานที่ได้รับรางวัล นาฏราช ครั้งที่ ๙  ประจำปี ๒๕๖๐ ต่อ-ธนภพ ได้รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
นาฏราช ครั้งที่ ๙
เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๙ ประจำปี ๒๕๖๐ ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล
ตลอดขั้นตอนการดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนจากผู้มีสิทธิลงคะแนนดำเนินการโดย บริษัท จีเอฟเค (ประเทศไทย) ซึ่งเป็นบริษัทวิจัยการตลาดชั้นนำ และได้รับการตรวจสอบจาก PwC ประเทศไทย ซึ่งเป็นบริษัทที่มีประสบการณ์ในงานประกาศผลรางวัลในระดับนานาชาติ อาทิ รางวัล Academy Awards โดยผลการลงคะแนนจะถูกเก็บรักษาเป็นความลับสูงสุด และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัล นาฎราช ครั้งที่ ๙ ประจำปี ๒๕๖๐ นี้ มาจากการร่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบคัดเลือก ซึ่งดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนระหว่างวันที่ 20 เมษายน – 22 พฤษภาคม 2561 ที่ผ่านมา
ทั้งนี้ สำหรับขั้นตอนต่อไปซึ่งเป็นการลงคะแนนในรอบตัดสิน ผู้มิสิทธิลงคะแนนจะดำเนินการลงคะแนนระหว่างวันที่   9 – 31 กรกฎาคม 2561 ทาง  PwC ประเทศไทย จะเปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินพร้อมกันในวันที่ 1-3 สิงหาคม 2561 เพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด
โดย ทางสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์จะจัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๙ประจำปี ๒๕๖๐ ในวันอาทิตย์ที่ 5 สิงหาคม 2561 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD หมายเลข 33 ออกอากาศ (On Air) เวลา 16.00 – 18.00 น.
รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล นาฏราช ครั้งที่ ๙ ประจำปี ๒๕๖๐
รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล
1) รายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Good Morning ASEAN จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง 100.5 MHz
2) รายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ 94 EFM รายการ พุธทอล์คพุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 94 MHz
3) ผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สายชล เกียรติกังวาฬไกล และคุณอัจฉรา เชิดชู รายการ ใต้แสงแห่งพระบารมี ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 99 MHz
4) ผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คณาธิป สุนทรรักษ์ (DJ ลูกกอล์ฟ) รายการ พุธทอล์คพุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 94 MHz
สถานีต่างจังหวัด
5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ MCOT RADIO NETWORK PHUKET จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ภูเก็ต ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ภูเก็ต FM 101.50 MHz
6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ตามรอยพ่อ จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz
รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 15 รางวัล
7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
8) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม  ได้แก่ รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
9) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ถามตรงๆกับจอมขวัญ จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
10) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ เขมสรณ์  หนูขาว รายการไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
11) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาษิต  อภิญญาวาท รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
12) รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม สกู๊ป “เปิดโปงโครงการเงินกู้แสนล้าน” จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
13) รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม  รายการ ปริศนาฟ้าแลบ จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
14)   รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม  รายการ เจาะใจ จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
15) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม รายการ มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย  (Masterchef Thailand) จากบริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
16) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ กบนอกกะลา “ตอน แซลมอน นอร์เวย์” จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
17) รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ จดหมายเหตุรัตนโกสินทร์ จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
18) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ ซูเปอร์เท็น จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
19) รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ Volleyball World Grand Prix 2017 จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
20) รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ วรปัฐ  อรุณภักดี รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล King Cup / รายการถ่ายทอดสดฟุตซอล จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
21) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ สัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 16 รางวัล
22) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย ประมาณ  อิ่มรัตนะ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
23) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ ล่า  จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด โดย ศรีชล อินทร์กัณหา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
24) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม  ได้แก่ ล่า  จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด โดย ณรงค์ ประกิตสุวรรณ และคุณศศิมาภรณ์ แสนใจ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
25) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา โดย ภูริวัตร กิตติศรีไสว / วสิน อุ่นจะนำ และคุณสุทธิพันธุ์ เหรา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
26) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได่แก่ซีรี่ส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
27) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง เสียแรง / ขับร้องโดย : ปาน ธนพร แวกประยูร จากละครเรื่อง เพลิงบุญ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
28) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รากนครา โดย ยิ่งยศ  ปัญญา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
29) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
30) รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ณภัทร  เสียงสมบุญ จากละครเรื่อง รักกันพัลวัน ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
31) รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ พิมพ์ชนก  ลือวิเศษไพบูลย์ จากละครเรื่อง หลงไฟ ออกอากาศทางช่อง GMM25
นาฏราช ครั้งที่ ๙
32) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ หลุยส์  สก๊อต จากละครเรื่อง เพลิงบุญ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
33) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ นิษฐา  จิระยั่งยืน จากละครเรื่อง รากนครา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
นาฏราช ครั้งที่ ๙
34) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนภพ  ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ ออกอากาศทางช่อง GMM25
นาฏราช ครั้งที่ ๙
35) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ลลิตา  ปัญโญภาส จากละครเรื่อง ล่า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
36) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ พงษ์พัฒน์  วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
37) รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่ Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่ จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25

keyboard_arrow_up