ชี้ตัวเต็ง OSCARS 2017 รายชื่อเผยแล้ว ใคร ภาพยนตร์ใด!? เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์เวทีระดับโลก

OSCARS 2017
OSCARS 2017

เพิ่งประกาศรายชื่อเข้าชิงอย่างเป็นทางการไปสดๆ ร้อนๆ สำหรับงานรางวัล OSCARS 2017 หรือ Academy Awards 2017 เวทีประกาศผลรางวัลภาพยนตร์อันยิ่งใหญ่ที่สุดระดับโลกของสหรัฐอเมริกา ที่ครั้งนี้เดินทางมาสู่ปีที่ 89 และมีกำหนดประกาศรางวัลผู้ชนะในวันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2560

ถือว่าเป็นเวทีประกาศรางวัลด้านภาพยนตร์ระดับบิ๊กที่ทุกคนตั้งตารอคอย ไม่ว่าจะเป็นแฟนภาพยนตร์ นักแสดง หรือแม้แต่ทีมงานเบื้องหลัง เพราะเวทีนี้นับเป็นเวทีแห่งความภาคภูมิใจและสมศักดิ์ศรี ควรค่าแก่คนตั้งใจทำงานและทุ่มเทในสายภาพยนตร์นี้ ซึ่งช่วงที่ผ่านมาก็ได้มีเวทีรางวัลภาพยนตร์อย่าง Golden Globe Awards 2017 เพิ่งจบไป และแน่นอนว่ารายชื่อภาพยนตร์ดังในดวงใจของใครหลายคนต่างติดโผเข้าชิง และได้รับรางวัลหลายสาขาเป็นที่ปลื้มปริ่มใจกันไปแล้ว

ก่อนแฟนๆ ภาพยนตร์จะได้ชมบรรยากาศการประกาศรายชื่อจริงผู้ได้รับรางวัลงาน OSCARS 2017 แพรวดอทคอม จึงไม่รอช้า ได้รวบรวมรายชื่อเข้าชิงแต่ละสาขามาให้ฝากแฟนๆ กันเรียบร้อย นักแสดง ภาพยนตร์ในดวงใจใครเข้าชิง หรือเป็นตัวเก็งบ้างนั้น ไปดูรายชื่อด้านล่างกันนี้เลย

ประเภทการสร้าง

oscars_01 oscars_02

รางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture) มี 9 เรื่องเข้าชิง ดังนี้

  1. Arrival (Shawn Levy, Dan Levine, Aaron Ryder and David Linde)
  2. Fences (Scott Rudin, Denzel Washington and Todd Black)
  3. Hacksaw Ridge (Bill Mechanic and David Permut)
  4. Hell or High Water (Carla Hacken and Julie Yorn)
  5. Hidden Figures (Donna Gigliotti, Peter Chernin, Jenno Topping, Pharrell Williams and Theodore Melfi)
  6. La La Land (Fred Berger, Jordan Horowitz and Marc Platt.)
  7. Lion (Emile Sherman, Iain Canning and Angie Fielder)
  8. Manchester by the Sea (Matt Damon, Kimberly Steward, Chris Moore, Lauren Beck and Kevin J. Walsh)
  9. Moonlight (Adele Romanski, Dede Gardner and Jeremy Kleiner)

รางวัล ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (DIRECTING)

  1. Arrival – ฝีมือกำกับ Denis Villeneuve
  2. Hacksaw Ridge – ฝีมือกำกับ Mel Gibson
  3. La La Land – ฝีมือกำกับ Damien Chazelle
  4. Manchester by the Sea – ฝีมือกำกับ Kenneth Lonergan
  5. Moonlight – ฝีมือกำกับ Barry Jenkins
The Lobster
The Lobster

รางวัล บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (WRITING (ORIGINAL SCREENPLAY)) เข้าชิง 5 เรื่อง

  1. Hell or High Water – ผลงานประพันธ์ Taylor Sheridan
  2. La La Land – ผลงานประพันธ์ Damien Chazelle
  3. The Lobster – ผลงานประพันธ์ Yorgos Lanthimos, Efthimis Filippou
  4. Manchester by the Sea – ผลงานประพันธ์ Kenneth Lonergan
  5. 20th Century Women – ผลงานประพันธ์ Mike Mills
20th Century Women
20th Century Women

รางวัล บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (WRITING (ADAPTED SCREENPLAY) เข้าชิง 5 เรื่อง

  1. Arrival – ผลงาน Eric Heisserer
  2. Fences – ผลงาน August Wilson
  3. Hidden Figures – ผลงาน Allison Schroeder and Theodore Melfi
  4. Lion – ผลงาน Luke Davies
  5. Moonlight – ผลงาน Barry Jenkins; Story by Tarell Alvin McCraney

ประเภทนักแสดง

oscars_03

รางวัล นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Actor in a Leading Role) เข้าชิง 5 รายชื่อ

  1. Casey Affleck จากภาพยนตร์ Manchester by the Sea
  2. Andrew Garfield จากภาพยนตร์ Hacksaw Ridge
  3. Ryan Gosling จากภาพยนตร์ La La Land
  4. Viggo Mortensen จากภาพยนตร์ Captain Fantastic
  5. Denzel Washington จากภาพยนตร์ Fences

oscars_04

รางวัล นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (ACTRESS IN A LEADING ROLE) เข้าชิง 5 รายชื่อ

  1. Isabelle Huppert จากภาพยนตร์ Elle
  2. Ruth Negga จากภาพยนตร์ Loving
  3. Natalie Portman จากภาพยนตร์ Jackie
  4. Emma Stone จากภาพยนตร์ La La Land
  5. Meryl Streep จากภาพยนตร์ Florence Foster Jenkins

oscars_05

รางวัล นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (ACTOR IN A SUPPORTING ROLE)

  1. Mahershala Ali จากภาพยนตร์ Moonlight
  2. Jeff Bridges จากภาพยนตร์ Hell or High Water
  3. Lucas Hedges จากภาพยนตร์ Manchester by the Sea
  4. Dev Patel จากภาพยนตร์ Lion
  5. Michael Shannon จากภาพยนตร์ Nocturnal Animals

oscars_06

รางวัล นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (ACTRESS IN A SUPPORTING ROLE)

  1. Viola Davis จากภาพยนตร์ Fences
  2. Naomie Harris จากภาพยนตร์ Moonlight
  3. Nicole Kidman จากภาพยนตร์ Lion
  4. Octavia Spencer จากภาพยนตร์ Hidden Figures
  5. Michelle Williams จากภาพยนตร์ Manchester by the Sea

ประเภทเทคนิคการถ่ายทำ

oscars_15

รางวัล กำกับภาพยอดเยี่ยม (CINEMATOGRAPHY)

  1. Arrival – ผลงาน Bradford Young (แบรดฟอร์ด ยังก์)
  2. La La Land – ผลงาน Linus Sandgren (ไลนัส แซนด์เกรน)
  3. Lion – ผลงาน Greig Fraser (เกรก เฟรเซอร์)
  4. Moonlight – ผลงาน James Laxton (เจมส์ แล็กซ์ตัน)
  5. Silence – ผลงาน Rodrigo Prieto (โรดริโก เพรสโต)

oscars_16

รางวัล ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (FILM EDITING)

  1. Arrival – ผลงาน Joe Walker
  2. Hacksaw Ridge – ผลงาน John Gilbert
  3. Hell or High Water – ผลงาน Jake Roberts
  4. La La Land – ผลงาน Tom Cross
  5. Moonlight – ผลงาน Nat Sanders และ Joi McMillon

รางวัล ออกแบบงานสร้าง (PRODUCTION DESIGN)

  1. Arrival – ทีมงาน Patrice Vermette (Production Design); Paul Hotte (Set Decoration)
  2. Fantastic Beasts and Where to Find Them – ทีมงาน Stuart Craig (Production Design); Anna Pinnock (Set Decoration)
  3. Hail, Caesar! – ทีมงาน Jess Gonchor (Production Design); Nancy Haigh (Set Decoration)
  4. La La Land – ทีมงาน David Wasco (Production Design); Sandy Reynolds-Wasco (Set Decoration)
  5. Passengers – ทีมงาน Guy Hendrix Dyas (Production Design); Gene Serdena (Set Decoration)

ประเภทเสียงและเทคนิคสมจริง

oscars_07-1

รางวัล ลำดับเสียงยอดเยี่ยม (SOUND EDITING)

  1. Arrival – ผลงาน Sylvain Bellemare
  2. Deepwater Horizon – ผลงาน Wylie Stateman และ Renée Tondelli
  3. Hacksaw Ridge – ผลงาน Robert Mackenzie และ Andy Wright
  4. La La Land – ผลงาน Ai-Ling Lee และ Mildred Iatrou Morgan
  5. Sully – ผลงาน Alan Robert Murray และ Bub Asman

oscars_07-3

oscars_07-2

รางวัล บันทึกเสียงยอดเยี่ยม (SOUND MIXING)

  1. Arrival – ทีมงาน Bernard Gariépy Strobl และ Claude La Haye
  2. Hacksaw Ridge – ทีมงาน Kevin O’Connell, Andy Wright, Robert Mackenzie และ Peter Grace
  3. La La Land – ทีมงาน Andy Nelson, Ai-Ling Lee และ Steve A. Morrow
  4. Rogue One : A Star Wars Story – ทีมงาน David Parker, Christopher Scarabosio และ Stuart Wilson
  5. 13 Hours: THE SECRET SOLDIERS OF BENGHAZI – ทีมงาน Greg P. Russell, Gary Summers, Jeffrey J. Haboush และ Mac Ruth

oscars_07-4

รางวัล เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม (VISUAL EFFECTS)

  1. Deepwater Horizon ทีมงานนำโดย Craig Hammack, Jason Snell, Jason Billington และ Burt Dalton
  2. Doctor Strange ทีมงานนำโดย Stephane Ceretti, Richard Bluff, Vincent Cirelli และ Paul Corbould
  3. The Jungle Book ทีมงานนำโดย Robert Legato, Adam Valdez, Andrew R. Jones และ Dan Lemmon
  4. Kubo and the Two Strings ทีมงานนำโดย Steve Emerson, Oliver Jones, Brian McLean และ Brad Schiff
  5. Rogue One: A Star Wars Story ทีมงานนำโดย John Knoll, Mohen Leo, Hal Hickel และ Neil Corbould

ประเภทดนตรี

oscars_08-1

รางวัล ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม MUSIC (ORIGINAL SCORE)

  1. Jackie – ผลงาน Mica Levi
  2. La La Land – ผลงาน Justin Hurwitz
  3. Lion – ผลงาน Dustin O’Halloran and Hauschka
  4. Moonlight – ผลงาน Nicholas Britell
  5. Passengers – ผลงาน Thomas Newman

oscars_08

รางวัล เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม MUSIC (ORIGINAL SONG)

  1. “Audition (The Fools Who Dream)” เพลงประกอบภาพยนตร์ La La Land ทำนอง Justin Hurwitz; เนื้อร้อง Benj Pasek และ Justin Paul
  2. “Can’t Stop the Feeling” เพลงประกอบภาพยนตร์ Trolls ทำนอง/เรียบเรียง Justin Timberlake, Max Martin และ Karl Johan Schuster
  3. “City of Stars” เพลงประกอบภาพยนตร์ La La Land ทำนอง Justin Hurwitz; เรียบเรียง Benj Pasek และ Justin Paul
  4. “The Empty Chair” เพลงประกอบภาพยนตร์ Jim: The James Foley Story ทำนอง/เรียบเรียง J. Ralph and Sting
  5. “How Fair I’ll Go” เพลงประกอบภาพยนตร์ Moana ทำนอง/เรียบเรียง Lin-Manuel Miranda

ประเภทเครื่องแต่งกายและแต่งหน้า

oscars_09-1

รางวัล ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (COSTUME DESIGN)

  1. Allied – ผลงาน Joanna Johnston
  2. Fantastic Beasts and Where to Find Them – ผลงาน Colleen Atwood
  3. Florence Foster Jenkins – ผลงาน Consolata Boyle
  4. Jackie – ผลงาน Madeline Fontaine
  5. La La Land – ผลงาน Mary Zophres

oscars_09

รางวัล แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (MAKEUP AND HAIRSTYLING)

  1. A Man Called Ove – ผลงาน Eva von Bahr และ Love Larson
  2. Star Trek Beyond – ผลงาน Joel Harlow และ Richard Alonzo
  3. Suicide Squad – ผลงาน Alessandro Bertolazzi, Giorgio Gregorini และ Christopher Nelson

ประเภทแอนิเมชั่น

oscars_10 oscars_10-1

รางวัล ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (ANIMATED FEATURE FILM)

  1. Kubo and the Two Strings – นำทีม Travis Knight และ Arianne Sutner
  2. Moana – นำทีม John Musker, Ron Clements และ Osnat Shurer
  3. My Life as a Zucchini – นำทีม Claude Barras และ Max Karli
  4. The Red Turtle – นำทีม Michael Dudok De Wit และ Toshio Suzuki
  5. Zootopia – นำทีม Byron Howard, Rich Moore และ Clark Spencer

รางวัล ภาพยนตร์แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม SHORT FILM (ANIMATED)

  1. Blind Vaysha – นำทีม Theodore Ushev
  2. Borrowed Time – นำทีม Andrew Coats และ Lou Hamou-Lhadj
  3. Pear Cider and Cigarettes – นำทีม Robert Valley และ Cara Speller
  4. Pearl – นำทีม Patrick Osborne
  5. Piper – นำทีม Alan Barillaro และ Marc Sondheimer

ประเภทสารคดี

oscars_11

รางวัล ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (DOCUMENTARY)

  1. Fire at Sea – ผลงาน Gianfranco Rosi และ Donatella Palermo
  2. I Am Not Your Negro – ผลงาน Raoul Peck, Rémi Grellety และ Hébert Peck
  3. Life, Animated – ผลงาน Roger Ross Williams และ Julie Goldman
  4. O.J.: Made in America – ผลงาน Ezra Edelman และ Caroline Waterlow
  5. 13th – ผลงาน Ava DuVernay, Spencer Averick และ Howard Barish

oscars_12

รางวัล ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม DOCUMENTARY (SHORT SUBJECT)

  1. Extremist – ผลงาน Dan Krauss
  2. 4.1 Miles – ผลงาน Daphne Matziaraki
  3. Joe’s Violin – ผลงาน Kahane Cooperman และ Raphaela Neihausen
  4. Watani: My Homeland – ผลงาน Marcel Mettelsiefen และ Stephen Ellis
  5. The White Helmets – ผลงาน Orlando von Einsiedel และ Joanna Natasegara

ประเภทอื่นๆ

oscars_13 oscars_13-1

รางวัล ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (FOREIGN LANGUAGE FILM)

  1. Land of Mine – จากประเทศเดนมาร์ก (Denmark) กำกับโดย Martin Zandvliet
  2. A Man Called Ove – จากประเทศสวีเดน (Sweden) กำกับโดย Hannes Holm
  3. The Salesman – จากประเทศอิหร่าน (Iran) กำกับโดย Asghar Farhadi
  4. Tanna – จากประเทศออสเตรเลีย (Australia) กำกับโดย Bentley Dean และ Martin Butler
  5. Toni Erdmann – จากประเทศเยอรมนี (Germany) กำกับโดย Maren Ade

oscars_14

รางวัล ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้น SHORT FILM (LIVE ACTION)

  1. Ennemis Interieurs – ผลงาน Sélim Azzazi
  2. Le Femme et le TGV – ผลงาน Timo von Gunten และ Giacun Caduff
  3. Silent Nights – ผลงาน Aske Bang และ Kim Magnusson
  4. Sing – ผลงาน Kristof Deák และ Anna Udvardy
  5. Timecode – ผลงาน Juanjo Giménez

 

เห็นรายชื่อภาพยนตร์และนักแสดงแต่ละเรื่องแล้ว บอกเลยว่ากินกันไม่ลงจริงๆ คงต้องรอลุ้นกันแล้วว่าอันดับหนึ่งของแต่ละสาขานั้นตกอยู่ที่ใคร…


เรื่อง: Gingyawee_แพรวดอทคอม
ข้อมูลและภาพ: http://oscar.go.com/nominees

keyboard_arrow_up