จับตา ออสการ์เอเชีย เวียร์ – ออกแบบ ปะทะ Asian Superstar

ออสการ์-เอเชีย-Asian-Film-Awards
ออสการ์-เอเชีย-Asian-Film-Awards

ออสการ์เอเชีย น่าจับตามอง เวียร์ เจอ กู่เทียนเล่อ ชิงนักแสดงชายยอดเยี่ยมแห่งเอเชีย ขณะที่ ออกแบบ และ ยุนอา เกิร์ลเจเนอเรชั่น ชิงสาขาดาวรุ่ง

ออสการ์-เอเชีย-Asian-Film-Awards

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา Asian Film Awards Academy (AFA) ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล 12th Asian Film Awards (AFA) หรือ ออสการ์เอเชีย โดยในปีนี้จะตัดสินทั้งสิ้น 17 สาขาขณะที่มี ภาพยนตร์ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลจำนวน 87 เรื่อง จาก 26 ประเทศ โดยพิธีมอบรางวัลจะมีขึ้นในวันที่ 17 มี.ค. 2018 ที่ เดอะเวนีเชียน มาเก๊า โดยปีนี้ชาวไทยต้องจับตามองให้ดีๆ เพราะมีภาพยนตร์ไทยเข้าชิง ถึง 2 เรื่อง

เริ่มที่ภาพยนตร์นอกกระแส มะลิลา หรือ Malila the Farewell Flower เข้าชิงในรางวัลผู้กำกับหน้าใหม่ยอดเยี่ยม โดย อนุชา บุญยวรรธนะ ซึ่งเคยเรียกเสียงฮือฮาจากหนังเรื่อง อนธการ เมื่อหลายปีก่อน ขณะที่พระเอก 7 สี เวียร์-สุกลวัฒน์ คณารศ เข้าชิงในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ซึ่งเป็นสาขาที่ถูกจับตามองเป็นพิเศษ เพราะมีชื่อนักแสดงที่มากไปด้วยฝีมือและประสบการณ์ของเอเชียเข้าชิงด้วยได้แก่ Louis Koo, Duan Yihong,, Rajkummar Rao รวมถึง Kim Yun Seok

ภาพยนตร์มะลิลา หรือ Malila the Farewell Flower

ด้านภาพยนตร์ ฉลาดเกมส์โกง หรือ Bad Genius ของ บาส-นัฐวุฒิ พูนพิริยะ เข้าชิงในสาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม และขณะที่หน้าเอกหน้าใส ออกแบบ-ชุติมณฑน์ จึงเจริญสุขยิ่ง มีชื่อเข้าชิงในสาขาดาวรุ่งแห่งเอเชียโดยในสาขานี้ยังมีผู้เข้าชิงอีก4 คนคือ Zhou Meijun นักแสดงเด็กจากภาพยนตร์เรื่อง Angels Wear White, Ling Man Lung จาก Tomorrow Is Another Day , Kinoshita Akari จาก Wilderness, Zhong Chuxiจาก Youth รวมถึง ยุนอา เกิร์ลเจเนอเรชั่น จากเรื่อง Confidential Assignment ด้วย

ออสการ์-เอเชีย-Asian-Film-Awards
ภาพยนตร์ ฉลาดเกมส์โกง หรือ Bad Genius

สำหรับ Asian Film Festival เริ่มมอบรางวัลให้กับภาพยนตร์ นักแสดง ผู้กำกับ และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับอุตสาหกรรมหนังของทวีปเอเชียมาตั้งแต่ปี 2007 ก่อตั้งโดย Hong Kong International Film Festival ในเวลาต่อมาได้รับความร่วมมือจาก Tokyo International Film Festival และ Busan International Film Festival เข้าร่วมด้วยภายใต้ชื่อ Asian Film Awards Academy (AFA Academy)


รายชื่อรางวัลและผู้เข้าชิง 12th Asian Film Awards 

1.Best Film

The Third Murder โดย Kore-eda Hirokazu จากประเทศญี่ปุ่น

The Day After โดย Hong Sang-soo จากประเทศเกาหลีใต้

Angels Wear White โดย Vivian Qu จากประเทศจีนและฝรั่งเศส

Newton โดย Amit V Masurkar จากประเทศอินเดีย

Youth โดย Feng Xiaogang จากประเทศจีน

2.Best Director

Chen Kaige จากเรื่อง Legend of the Demon Cat จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่ปุ่น

Sylvia Chang จากเรื่อง Love Education  จากประเทศจีน,ไต้หวัน

Hong Sang-soo จากเรื่อง The Day After  จากประเทศเกาหลีใต้

Ishii Yuya จากเรื่อง The Tokyo Night Sky Is Always the Densest Shade of Blue จากประเทศญี่ปุ่น

Feng Xiaogang จากเรื่อง Youth จากประเทศจีน

3.Best New Director

Vivian Qu จากเรื่อง Angels Wear White จากประเทศจีน,ฝรั่งเศส

Anucha Boonyawatana จากเรื่อง Malila: The Farewell Flower จากประเทศไทย

Huang Hsin-yao จากเรื่อง The Great Buddha+ จากประเทศไต้หวัน

Dong Yue จากเรื่อง The Looming Storm จากประเทศจีน

Derek Hui จากเรื่อง This is Not What I Expected จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

Kishi Yoshiyuki จากเรื่อง Wilderness จากประเทศญี่ปุ่น

4.Best Actress

Sylvia Chang จากเรื่อง Love Education  จากประเทศจีน,ไต้หวัน

Aoi Yu จากเรื่อง Birds Without Names  จากประเทศญีปุ่น

Kim Min-hee จากเรื่อง The Day After จากประเทศเกาหลีใต้

Marsha Timothy จากเรื่อง Marlina the Murderer in Four Acts จากประเทศอินโดนีเซีย,ฝรั่งเศส, มาเลเซีย,ไทย

Zhou Dongyu จากเรื่อง This is Not What I Expected จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

5.Best Actor

Kim Yun-seok จากเรื่อง 1987: When The Day Comes จากประเทศเกาหลีใต้

Sukollaway Kanarot จากเรื่อง Malila: The Farewell Flower จากประเทศไทย

Louis Koo จากเรื่อง Paradox จากประเทศจีน-ฮ่องกง

Duan Yihong จากเรื่อง The Looming Storm จากประเทศจีน

Rajkummar Rao จากเรื่อง Newtown จากประเทศอินเดีย

6.Best Supporting Actress

Choi Hee-Seo จากเรื่อง Anarchist from Colony จากประเทศเกาหลีใต้

Sugisaki Hana จากเรื่อง Blade of the Immortal จากประเทศญี่ปุ่น

Kitty Zhang Yuqi จากเรื่อง Legend of the Demon Cat – จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่ปุ่น

Estelle Wu จากเรื่อง Love Education จากประเทศจีน,ไต้หวัน

Hirose Suzu จากเรื่อง The Third Murder จากประเทศญีปุ่น

7.Best Supporting Actor

Yoo Hae-jin จากเรื่อง A Taxi Driver จากประเทศเกาหลีใต้

Geng Le จากเรื่อง Angels Wear White จากประเทศจีน,ฝรั่งเศส

Tian Zhuangzhuang จากเรื่อง Love Education จากประเทศจีน,ไต้หวัน

Eddie Peng จากเรื่อง Our Time Will Come จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

Yang Ik-joon จากเรื่อง Wilderness จากประเทศญีปุ่น

8.Best Newcomer

Zhou Meijun จากเรื่อง Angels Wear White จากประเทศจีน,ฝรั่งเศส

Chutimon Chuengcharoensukying จากเรื่อง Bad Genius จากประเทศไทย

Lim Yoon-a (Yoona) จากเรื่อง Confidential Assignment จากประเทศเกาหลีใต้

Ling Man-lung จากเรื่อง Tomorrow Is Another Day จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

Kinoshita Akari จากเรื่อง Wilderness จากประเทศญีปุ่น

Zhong Chuxi จากเรื่อง Youth จากประเทศจีน

9.Best Screenplay

Hwang Seong-gu จากเรื่อง Anarchist from Colony จากประเทศเกาหลีใต้

Tanida Hantaweewatana, Vasudhorn Piyaromina, Nattawut Poonpiriya for Bad Genius จากประเทศไทย

Sylvia Chang and You Xiaoying จากเรื่อง Love Education จากประเทศจีน,ไต้หวัน

Mayank Tewari, Amit V. Masurkar จากเรื่อง Newtown จากประเทศอินเดีย

Yan Geling จากเรื่อง Youth จากประเทศจีน

10.Best Editing

Li Nien-hsiu จากเรื่อง Mon mon mon Monsters จากประเทศไต้หวัน

Mary Stephen, Kwong Chi-leung จากเรื่อง Our Time Will Come จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

Shin Min-kyung จากเรื่อง The King จากประเทศเกาหลีใต้

Kore-eda Hirokazu จากเรื่อง The Third Murder จากประเทศญีปุ่น

Zhang Qi จากเรื่อง Youth จากประเทศจีน

11.Best Cinematography

Cao Yu จากเรื่อง Legend of the Demon Cat จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่ปุ่น

Yunus Pasolang จากเรื่อง Marlina the Murderer in Four Acts – จากประเทศอินโดนีเซีย,ฝรั่งเศส, มาเลเซีย,ไทย

Kim Ji-yong จากเรื่อง The Fortress จากประเทศเกาหลีใต้

Nakashima Nagao จากเรื่อง The Great Buddha+ จากประเทศไต้หวัน

Takimoto Mikiya จากเรื่อง The Third Murder จากประเทศญีปุ่น

12.Best Original Music

Jo Young-wook for A Taxi Driver จากประเทศเกาหลีใต้

Wen Zi for Angels Wear White –จากประเทศจีน,ฝรั่งเศส

Hisaishi Joe for Our Time Will Come จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

Lin Sheng-xiang for The Great Buddha+ จากประเทศไต้หวัน

Iwashiro Taró for Wilderness จากประเทศญีปุ่น

13.Best Action Film

Along With the Gods: The Two Worlds จากประเทศเกาหลีใต้

Blade of the Immortal จากประเทศญีปุ่น

Brotherhood of Blades II: The Infernal Battlefield จากประเทศจีน

Paradox จากประเทศจีน-ฮ่องกง

The Thousand Face of Dunjia จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

14.Best Costume Design

Shim Hyun-sup จากเรื่อง Anarchist from Colony จากประเทศเกาหลีใต้

Rama Rajamouli, Prashanti Tipirineni จากเรื่อง Baahubali 2: The Conclusion จากประเทศอินเดีย

Maeda Yuya จากเรื่อง Blade of the Immortal จากประเทศญี่ปุ่น

Chen Tongxun จากเรื่อง Legend of the Demon Cat จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่่ปุ่น

Shirley Chan จากเรื่อง The Thousand Faces of Dunjia จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

15.Best Production Design

Lee Mok-won จากเรื่อง Along With the Gods: The Two Worlds จากประเทศเกาหลีใต้

Tu Nan, Lu Wei จากเรื่อง Legend of the Demon Cat จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่่ปุ่น

Frans Paat จากเรื่อง Marlina the Murderer in Four Acts จากประเทศอินโดนีเซีย,ฝรั่งเศส, มาเลเซีย,ไทย

Taneda Yohei จากเรื่อง The Third Murder จากประเทศญี่ปุ่น

Ben Luk จากเรื่อง This is Not What I Expected จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

16.Best Visual Effects

Jin Jong-hyun จากเรื่อง Along With the Gods: The Two Worlds จากประเทศเกาหลีใต้

Ankur Sachedev จากเรื่อง Baahubali 2: The Conclusion จากประเทศอินเดีย

Kobayashi Shingo จากเรื่อง Gintama จากประเทศญี่ปุ่น

Ishii Norio จากเรื่อง Legend of the Demon Cat จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง,ญี่่ปุ่น

Huang Mei-cing, Pao Cheng-hsun จากเรื่อง Mon mon mon Monsters จากประเทศไต้หวัน

Jang Seong-ho, Park Young-soo, Son Ohh-young จากเรื่อง The Thousand Faces of Dunjia จากประเทศจีน,จีน-ฮ่องกง

17.Best Sound

Wang Gang จากเรื่อง Brotherhood of Blades II: The Infernal Battlefield จากประเทศจีน

Khikmawan Santosa จากเรื่อง Marlina the Murderer in Four Acts จากประเทศอินโดนีเซีย,ฝรั่งเศส, มาเลเซีย,ไทย

Tu Du-chih, Wu Shu-yao, Tu Chun-tang จากเรื่อง Mon mon mon Monsters จากประเทศไต้หวัน

Choi Tae-young จากเรื่อง The Fortress จากประเทศเกาหลีใต้

Tu Du-chih, Wu Shu-yao จากเรื่อง The Great Buddha+ จากประเทศไต้หวัน

รางวัลพิเศษ Excellence In Asian Cinema Award

Kara Wai


ข้อมูลจาก : https://asianfilmfestivals.com

keyboard_arrow_up