เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย พร้อมสรุปผล Oscar ครั้งที่ 90 ประจำปี 2018

Oscar
Oscar

ภาพยนตร์ The Shape of Water กวาด 4 รางวัล Oscar (ออสการ์)  ด้าน แกรี โอลด์แมน  คว้านักแสดงนำชายยอดเยี่ยม จากเรื่อง  Darkest Hour ขณะที่ ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ ซิว นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากเรื่อง  Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

ประกาศผลเสร็จสิ้นไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับการประกาศรางวัลแห่งเกียรติยศทื่ยิ่งใหญ่ที่สุดในวงการภาพยนตร์ The 90th annual Academy Awards  หรือ Oscar (ออสการ์) ครั้งที่ 90  ประจำปี 2018 จัดโดยสถาบันศิลปะและวิชาการทางภาพยนตร์ (Academy of Motion Picture Arts and Sciences – AMPAS) ที่ ดอร์บี้ เธียเตอร์ นครลอสแอนเจลิส แคลิฟอร์เนีย สหรัฐอเมริกา

สำหรับปีนี้จัดแจกทั้งหมด 24 รางวัล โดยมี จิมมี่ คิมเมล รับหน้าที่เป็นพิธีกร ส่วนหนังที่น่าจับตามองก็มีหลายเรื่องไม่ว่าจะเป็น The Shape of Water เข้าชิงมากสุด 13 สาขา แต่กวาดรางวัลทั้ังหมดไป 4 รางวัลได้แก่ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม,ผู้กำกับยอดเยี่ยม,ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม  และออกเเบบงานสร้างยอดเยี่ยม, Dunkirk เข้าชิง 8 สาขา คว้าไป 3 รางวัล ขณะที่ภาพยนตร์อนิเมชั่น Coco คว้าไป 2 รางวัล


รายชื่อผู้ที่คว้ารางวัล Oscar ครั้งที่ 90 ประจำปี 2018

1.สาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

The Shape of Water กวาด 3 รางวัลจาก Oscar ครั้งที่ 90 ประจำปี 2018
Oscar
กำกับโดย กิลแลร์โม เดล โทโร

2.สาขา นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่  แกรี โอลด์แมน จากภาพยนตร์เรื่อง Darkest Hour

Oscar
แกรี โอลด์แมน

3.สาขา นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์ จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

Oscar
ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์

4.สาขา นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ แซ็ม ร็อคเวลล์ จากภาพยนตร์เรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

แซ็ม ร็อคเวลล์

5.สาขา นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ แอลลิสัน แจนนี่ย์ จากภาพยนตร์เรื่อง I, Tonya

แอลลิสัน แจนนี่ย์

6.สาขา ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Coco

7.สาขา บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม  ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Get Out

8.สาขา บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม  ได้แก่ เจมส์ ไอวอรี ภาพยนตร์เรื่อง Call Me by Your Name

งานนี้ เจมส์ ไอวอรี ผู้เขียนบท Call Me by Your Name ใส่เสื้อที่วาดใบหน้า Timothée Chalamet มาร่วมงานด้วย

9.สาขา ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง A Fantastic Woman จากประเทศชิลี

ได้ข่าวว่าภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม A Fantastic Woman จะเข้าฉายเร็วๆนี้ในเมืองไทยด้วย

10สาขา ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Icarus

11.สาขา ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Heaven is a Traffic Jam

12.สาขา ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง  The Silent Child

13.สาขา อนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Dear Basketball

การ์ตูนสั้น Dear Basketball คว้ารางวัลนี้ไปจึงทำให้ โคบี้ ไบรอันต์ กลายเป็นนักกีฬา NBA คนแรกที่ได้รางวัลออสการ์

14.สาขา ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

Oscar

15.สาขา เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์เรื่อง coco

16.สาขา ออกเเบบงานสร้างยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง The Shape of Water

Oscar

17.สาขา ลำดับเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk

Oscar

18.สาขา บันทึกเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk

Oscar

19.สาขา กำกับภาพยอดเยี่ยม  จากภาพยนตร์เรื่อง  Blade Runner 2049

เข้าชิงมา 14 ครั้งเพิ่งได้ออสการ์ครั้งแรกไป

21.สาขา ออกเเบบเครื่องเเต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ Mark Bridges จากภาพยนตร์เรื่อง Phantom Thread

22.สาขา เเต่งหน้าเเละออกเเบบทรงผมยอดเยี่ยม ได้แก่ คาซุฮิโระ สึจิ , เดวิด มาลิโนวสกี , ลูซี่ ซิบส์บริค จากภาพยนตร์เรื่อง Darkest Hour

แกรี โอลด์แมน

 

23.สาขา ลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Dunkirk

24.สาขา เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง Blade Runner 2049


ภาพจาก HBO

 

keyboard_arrow_up